Hội nghị tổng kết hoạt động thư viện công cộng năm 2022
- Chi tiết
- Chuyên mục: Tin tức
- Thứ sáu, 30-12-2022, 03:11
- Lượt xem: 546
Tin tức:
Sáng ngày 27/12/2022 Thư viện tỉnh Hà Tĩnh tổ chức Hội nghị tổng kết hoạt động thư viện công cộng năm 2022, triển khai nhiệm vụ năm 2023. Tới dự có Đ/c Lê Thị Loan - Phó Giám đốc Sở VHTTDL; Đại diện lãnh đạo Phòng PA03 Công an tỉnh; Phòng chính trị Bộ Chỉ huy bộ đội Biên phòng Hà Tĩnh; Trại giam Xuân Hà; Trại tạm giam Công an tỉnh; Lãnh đạo Trung tâm Văn hóa Truyển thông và cán bộ phụ trách thư viện 13 huyện, thị, thành phố.
Tại Hội nghị, đại biểu được nghe đồng chí Mai Quốc Quyền - Giám đốc Thư viện tỉnh báo cáo tổng kết công tác thư viện năm 2022; Phương hướng, nhiệm vụ trọng tâm năm 2023. Năm 2022 hệ thống thư viện công cộng từ tỉnh đến cơ sở đã nổ lực phấn đấu trên mọi bình diện công tác, hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao. Trong đó, đẩy mạnh công tác luân chuyển sách, báo về cơ sở; tăng cường phục vụ lưu động; phát triển mạng lưới thư viện, phòng đọc sách cơ sở gắn với chương trình xây dựng Nông thôn mới; tăng cường tổ chức các dịch vụ mới trong thư viện; tăng cường công tác tuyên truyền thông qua việc tổ chức các sự kiện văn hóa trong thư viện; tham gia các cuộc tuyên truyền giới thiệu sách do Vụ thư viện tổ chức, góp phần thúc đẩy nâng cao văn hóa đọc trong nhân dân, nhằm nâng cao dân trí, bồi dưỡng nhân tài góp phần ổn định chính trị, thúc đẩy kinh tế, văn hóa xã hội tỉnh nhà phát triển.
Để ghi nhận những thành tích và kết quả hoạt động tại Hội nghị đã có 03 tập thể và 07 cá nhân được trao tặng giấy khen của Sở Văn hóa Thể thao và Du lịch; 03 cá nhân đạt chiến sỹ thi đua cấp cơ sở.
Phát biểu chỉ đạo tại Hội nghị, đồng chí Lê Thị Loan - Phó Giám đốc Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch ghi nhận sự đóng góp không nhỏ của hệ thống thư viện công cộng vào việc phát triển sâu rộng văn hóa đọc trong cộng đồng. Đồng chí đề nghị trong thời gian tới Thư viện tỉnh cần tiếp tục tăng cường thông tin, tuyên truyền nhằm nâng cao nhận thức của các cấp, các ngành, gia đình, nhà trường, cộng đồng và toàn xã hội về tầm quan trọng của việc phát triển văn hóa đọc. Đẩy mạnh thực hiện các chương trình phối hợp hoạt động giữa Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch với Công an tỉnh, Sở Giáo dục và Đào tạo, Bộ Tư lệnh bộ đội Biên phòng tỉnh; Tiếp tục thực hiện Kế hoạch 335/KH-UBND về phát triển Văn hóa đọc giai đoạn 2021-2025; Kế hoạch chuyển đổi số ngành thư viện./.
Phan Thủy
Các bài khác trong Tin tức
- Ban hành Kế hoạch thực hiện Nghị quyết về xây dựng, phát triển văn hóa và con người Hà Tĩnh trong giai đoạn mới 10 Tháng 7 2024
- Học sinh Hà Tĩnh sôi nổi hưởng ứng Cuộc thi “Đại sứ văn hóa đọc” năm 2024 13 Tháng 6 2024
- Chủ tịch Nguyễn Cảnh Bình phân tích 15 lời khuyên đọc sách của 'các ông lớn' 10 Tháng 6 2024
- Mang sách đến với phạm nhân ở Trại giam Xuân Hà 30 Tháng 5 2024
- Tổng kết và trao giải cuộc thi giới thiệu sách trực tuyến năm 2024 27 Tháng 5 2024
- Đoàn công tác của sở VHTTDL làm việc với Thư viện tỉnh 24 Tháng 5 2024
- Thư viện cộng đồng trao tặng sách cho các ngôi nhà trí tuệ trên địa bàn 14 Tháng 5 2024
- Điều động và bổ nhiệm ông Nguyễn Viết Trường giữ chức Giám đốc Sở Văn hoá, Thể thao và Du lịch 06 Tháng 5 2024
- Thư viện Hà Tĩnh đạt giải nhì Liên hoan Cán bộ thư viện toàn quốc 28 Tháng 4 2024
- Hà Tĩnh phát động Cuộc thi Đại sứ văn hóa đọc năm 2024 19 Tháng 4 2024