Tổ chức lễ ký kết chương trình hoạt động phối hợp giữa Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch với các sở, ban, ngành, đoàn thể
- Chi tiết
- Chuyên mục: Tin tức
- Thứ tư, 17-01-2024, 02:32
- Lượt xem: 339
Tin tức:
Chiều ngày 16/01/2023, Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch đã tổ chức tổng kết công tác văn hoá, thể thao và du lịch năm 2023 và Lễ ký kết chương trình hoạt động phối kết hợp giữa Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch với 19 cơ quan, ngành, đoàn thể năm 2024.
Trong năm 2023, hoạt động thư viện giành được nhiều kết quả nổi bật. Phối hợp Sở Thông tin và Truyền thông và Ủy ban nhân dân thành phố Hà Tĩnh tổ chức các hoạt động nhân Ngày sách và Văn hóa đọc năm 2023. Tổ chức gian hàng trưng bày, triển lãm sách, báo, tạp chí tại Công viên Lý Tự Trọng với hơn 2.000 bản sách, báo, tạp chí đến bạn đọc. Thư viện lưu động đa phương tiện phục vụ tại 22 trường học trên địa bàn các huyện: Kỳ Anh, Hương Khê, Đức Thọ, Lộc Hà, Vũ Quang thu hút 20.916 lượt bạn đọc tham gia; 58.208 lượt luân chuyển sách, báo và 1800 lượt bạn đọc tham gia các hoạt động khác. Cấp mới 4000 thẻ, phục vụ gần 60.000 lượt đến và 107.000 sách, báo luân chuyển. Triển khai “Chương trình chuyển đổi số ngành thư viện đến năm 2025, định hướng đến năm 2030” trên địa bàn tỉnh Hà Tĩnh. Tham gia và giành giải Nhì tại liên hoan Cán bộ thư viện toàn quốc tuyên truyền phát triển văn hóa đọc và giới thiệu sách về chủ quyền biển đảo Việt Nam năm 2023 tại tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu. Thư viện tỉnh được Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch tặng Bằng khen về thành tích xuất sắc trong triển khai và tổ chức Cuộc thi Đại sứ Văn hóa đọc từ năm 2019-2022.
Tại hội nghị, Sở Văn hoá, Thể thao và Du lịch đã tiến hành ký kết với 19 cơ quan, đoàn thể cấp tỉnh. Trong đó, Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch sẽ phối hợp với một số đơn vị thực hiện các nội dung cụ thể sau nhằm đạt hiệu quả cao trong lĩnh vực thư viện gồm:
Đối với Sở Giáo dục – Đào tạo: Phối hợp tổ chức luân chuyển sách và phục vụ sách lưu động đến các trường học trên địa bàn tỉnh; tổ chức các cuộc thi do Vụ Thư viện, Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch và Bộ Giáo dục và Đào tạo triển khai.
Đối với Bộ đội Biên phòng tỉnh: Tổ chức trưng này triển lãm nhân ngày Sách Việt Nam 21/4 và ngày Biên phòng toàn dân 3/3 và định kỳ luân phiên tặng sách cho đồn biên phòng trên địa bàn toàn tỉnh.
Đối với Công an tỉnh: Tổ chức cuộc thi “Viết cảm nhận qua đọc sách Thư viện” 1 lần/năm trong phạm nhân. Tổ chức luân chuyển sách, báo, tạp chí, văn hóa phẩm cho thư viện phạm nhân 1- 2 lần/quý.
Đối với Trại giam Xuân Hà: Phối hợp tổ chức các hoạt động thư viện: Tổ chức hoạt động thư viện và xây dựng “Tủ sách hướng thiện” trong các nhà giam, buồng giam phạm nhân. Tổ chức cuộc thi “Viết cảm nhận qua đọc sách Thư viện” 1- 2 lần/năm trong phạm nhân. Tổ chức luân chuyển sách, báo, tạp chí, văn hóa phẩm cho thư viện phạm nhân 1- 2 lần/quý. Tổ chức cuộc thi tuyên truyền, trưng bày, triển lãm, giới thiệu và xếp sách nghệ thuật (có thuyết trình) về các chủ đề: ca ngợi đất nước, Đảng Cộng sản Việt Nam, Bác Hồ kính yêu; về con người, tuổi trẻ, tình yêu, vẻ đẹp tâm hồn, khát vọng cuộc sống hoàn lương; ca ngợi đức hi sinh, tinh thần mưu trí, chủ động, sáng tạo, chịu đựng khó khăn, gian khổ và tình thương, trách nhiệm của cán bộ, chiến sĩ lực lượng Cảnh sát quản lý trại giam, cơ sở giáo dục bắt buộc, trường giáo dưỡng… 1- 2 lần/năm và phát động phong trào đọc sách vào ngày 21/4 hàng năm (Ngày sách và Văn hóa đọc Việt Nam).
Nguyễn Nga
Các bài khác trong Tin tức
- Ban hành Kế hoạch thực hiện Nghị quyết về xây dựng, phát triển văn hóa và con người Hà Tĩnh trong giai đoạn mới 10 Tháng 7 2024
- Học sinh Hà Tĩnh sôi nổi hưởng ứng Cuộc thi “Đại sứ văn hóa đọc” năm 2024 13 Tháng 6 2024
- Chủ tịch Nguyễn Cảnh Bình phân tích 15 lời khuyên đọc sách của 'các ông lớn' 10 Tháng 6 2024
- Mang sách đến với phạm nhân ở Trại giam Xuân Hà 30 Tháng 5 2024
- Tổng kết và trao giải cuộc thi giới thiệu sách trực tuyến năm 2024 27 Tháng 5 2024
- Đoàn công tác của sở VHTTDL làm việc với Thư viện tỉnh 24 Tháng 5 2024
- Thư viện cộng đồng trao tặng sách cho các ngôi nhà trí tuệ trên địa bàn 14 Tháng 5 2024
- Điều động và bổ nhiệm ông Nguyễn Viết Trường giữ chức Giám đốc Sở Văn hoá, Thể thao và Du lịch 06 Tháng 5 2024
- Thư viện Hà Tĩnh đạt giải nhì Liên hoan Cán bộ thư viện toàn quốc 28 Tháng 4 2024
- Hà Tĩnh phát động Cuộc thi Đại sứ văn hóa đọc năm 2024 19 Tháng 4 2024